มมร.อส. และ VNU-USSH HANOI แลกเปลี่ยนเรียนรู้เกี่ยวกับภาษาไทยสำหรับชาวต่างชาติ
|
|
|
|
![](http://site.mbuisc.ac.th/th/wp-content/uploads/2024/03/429765033_122115823874219967_6236516276559917142_n-1536x1001.jpg) | เมื่อวันที่ 29 กุมภาพันธ์ 2567 หลักสูตรศึกษาศาสตรมหาบัณฑิต สาขาวิชาการสอนภาษาไทย คณะศึกษาศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหามกุฏราช วิทยาลัยวิทยาเขตอีสาน ร่วมกับสาขาวิชาไทยศึกษา คณะเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ศึกษา มหาวิทยาลัยสังคมศาสตร์และมนุษยศาสตร์ กรุงฮานอยสาธารณรัฐสังคมนิยมเวียดนาม จัดบรรยายเรื่อง “หลักภาษาไทย” |
เมื่อวันที่ 29 กุมภาพันธ์ 2567 หลักสูตรศึกษาศาสตรมหาบัณฑิต สาขาวิชาการสอนภาษาไทย คณะศึกษาศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหามกุฏราชวิทยาลัยวิทยาเขตอีสาน ร่วมกับสาขาวิชาไทยศึกษา คณะเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ศึกษา มหาวิทยาลัยสังคมศาสตร์และมนุษยศาสตร์ กรุงฮานอย สาธารณรัฐสังคมนิยมเวียดนาม จัดบรรยายเรื่อง “หลักภาษาไทย” โดยมีพระครูสุธีจริยวัฒน์, ผศ.ดร. รองอธิการบดีเมตตานุเคราะห์เป็นประธานในพิธี ผู้บรรยายเป็นพระนักศึกษาระดับปริญญาโทจำนวน 3 รูป ได้แก่ พระชาญณรงค์ คมฺภีรปญฺโญ (ปิ่นหอม) พระปิยะณัฐ กิตฺติโสภโณ (พันธ์ศรี) พระกิตติพนธ์ ธมฺมเมธี (คันที) และ ดร.รัชนีฉาย เฉยรอด เป็นอาจารย์ผู้ดูแล กิจกรรมดังกล่าวผู้เข้าร่วมเป็นนักศึกษาชาวเวียดนามสาขาวิชาไทยศึกษา ชั้นปีที่ 3 จำนวน 20 คน ได้รับฟังเกี่ยวกับคำพ้องและคำควบกล้ำเพื่อสร้างความรู้ความเข้าใจ ในการเรียนภาษาไทยมากยิ่งขึ้น นอกจากนี้ยังมีช่วงถามตอบและแลกเปลี่ยนความคิดเห็นทางวิชาการอีกด้วย
![](http://site.mbuisc.ac.th/th/wp-content/uploads/2024/03/429797758_122115823970219967_6642252776263735267_n-1533x1536.jpg)
![](http://site.mbuisc.ac.th/th/wp-content/uploads/2024/03/429803191_122115823892219967_4921622667074961328_n.jpg)
![](http://site.mbuisc.ac.th/th/wp-content/uploads/2024/03/429765033_122115823874219967_6236516276559917142_n-1536x1001.jpg)
![](http://site.mbuisc.ac.th/th/wp-content/uploads/2024/03/429889030_122115823934219967_1495398635620190806_n-1536x1218.jpg)
|